คนบันเทิงสุดคึกคัก!! เข้ารับรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติรางวัล “พิฆเนศวร” ครั้งที่ ๑๑ “แซม-แอน” คว้ารางวัลกิตติมศักดิ์ด้านการแสดง “ใหม่ เจริญปุระ” นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม “คือเธอ” คว้าละครยอดเยี่ยมแห่งปี

70
0
Reading Time: 4 minutesReading Time: 4 minutes

คนบันเทิงสุดคึกคัก!! เข้ารับรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติรางวัล “พิฆเนศวร” ครั้งที่ ๑๑ “แซม-แอน” คว้ารางวัลกิตติมศักดิ์ด้านการแสดง “ใหม่ เจริญปุระ” นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม “คือเธอ” คว้าละครยอดเยี่ยมแห่งปี

งานประกาศผลรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติ รางวัล “พิฆเนศวร” ครั้งที่ ๑๑ จัดโดย สมัชชานักจัดรายการข่าววิทยุโทรทัศน์หนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย (สว.นท) โดยมี ดร.อำนาจ สมัดดาย ประธานสว.นท. ดร.ทวีศักดิ์ เผ่าบัณฑูร รองประธานสว.นท ร่วมเป็นแนวทางหนึ่งที่จะสร้างมาตรฐานและความเชื่อถือให้เกิดขึ้นต่อคุณภาพของวิทยุโทรทัศน์และในสายตานานาประเทศ ทั้งนี้เพื่อเป็นการกระตุ้นบุคลากรผู้ผลิตสื่อรายการ สถานีวิทยุโทรทัศน์ต่าง ๆ และผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องสนับสนุนในการผลิตสื่อรายการวิทยุโทรทัศน์รวมทั้งนักศึกษาในสถาบันที่มีการสอนด้านวิทยุโทรทัศน์เกิดขวัญกำลังใจ ได้รับการยกย่องชมเชย สนับสนุนที่จะสร้างสรรค์ผลงานใหม่ ๆ และปฏิบัติหน้าที่เป็นแบบอย่างที่ดีที่จะเกิดการแข่งขันสร้างผลงานที่มีคุณภาพมาตรฐาน และสร้างสรรค์มีคุณค่าทางศิลปะบันเทิงตรงตามความต้องการและโอกาสของวงการวิทยุโทรทัศน์ไทย ทั้งในและต่างประเทศปัจจุบันและอนาคตรวมถึงบุคคลต่าง ๆ ที่สร้างสรรค์ผลงานดีเด่นเป็นแบบอย่างที่ดี จึงได้จัดโครงการงานประกาศผลรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติ รางวัล “พิฆเนศวร” แก่บุคคลและองค์กรเพื่อเป็นเกียรติและกำลังใจสำหรับตัวเองและผู้เกี่ยวข้องต่อไป

ก่อนเริ่มงานเหล่านักแสดงและคนบันเทิงต่างร่วมใจ “เดินพรมแดง” เข้างาน แต่ละคนมาในชุดสวยหล่อจัดเต็ม และรับมอบ “เหรียญรูปหล่อมหาเทพมงคลพิฆเนศวร” รุ่น สำเร็จ รุ่งเรือง ร่ำรวย จัดสร้างโดย สมัชชานักจัดรายการข่าววิทยุโทรทัศน์หนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย (สว.นท) และ คุณกอล์ฟ กฤษฎา มอบโดย ดร.อำนาจ หมัดสดาย โดยมี ดร.ทวีศักดิ์ เผ่าบัณฑูร, รัฐ ริมธีรกุล และ ดร.วโรดม ศิริสุข พิธีกร ให้เกียรติร่วมถ่ายรูปเป็นที่ระลึก
โดยมีเหล่าคนบันเทิงเข้าร่วมรับ รางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติรางวัล “ พิฆเนศวร ” ครั้งที่ ๑๑ ณ ห้องคอนเวนชั่นฮอลล์ ศูนย์ประชุมสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์ ถนนวิภาวดีรังสิต เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ ตามสาขาดังต่อไปนี้
• รางวัลศิลปินเอเชียดาวรุ่งยอดเยี่ยม ได้แก่ Quang Hung MasterD จากสาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนาม
• รางวัลผู้ส่งเสริมศาสนาดีเด่น ได้แก่ ดร.ทวีศักดิ์ เผ่าบัณฑูร ผู้จัดซีรี่ส์ “พระธรรมบทเดอะซีรี่ส์ ตอน สามาวดีผู้ไม่ตาย” ททบ.5HD1
• รางวัลผู้ส่งเสริมศาสนาดีเด่น ได้แก่ ดร.วโรดม ศิริสุข ผู้จัดซีรี่ส์ “นางวิสาชา” ททบ.5HD1
• รางวัลด้านโหราศาสตร์ ระบบดาวกระจายและฮวงจุ้ยดีเด่น ได้แก่ อาจารย์ศิรินภา เขียวงาม
• รางวัลนักบริหารธุรกิจบันเทิงเชิงดิจิทัลดีเด่น ได้แก่ ธีร์ลดา ธีราวัชรเศรษฐ์ ประธานกรรมการบริษัท ลดาเมต้าเวิร์ส
• รางวัลนักแสดงกิตติมศักดิ์ชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ยุรนันท์ ภมรมนตรี จากละคร ฟ้า/ทาน/ตะวัน อมรินทร์ทีวี 34HD
• รางวัลนักแสดงกิตติมศักดิ์หญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สิเรียม ภักดีดำรงฤทธิ์ จากละคร ฟ้า/ทาน/ตะวัน อมรินทร์ทีวี 34HD


• รางวัลรายการข่าวบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ บันเทิงไทยรัฐ ช่องไทยรัฐทีวี
• รางวัลเว็บไซต์ยอดเยี่ยม ได้แก่ สำนักข่าวไอเอ็นเอ็น
• รางวัลรายการวาไรตี้บันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ THE QUEEN ตัวแม่ SHARING อมรินทร์ทีวี 34HD
• รางวัลพิธีกรดาวรุ่งดีเด่น ได้แก่ ไพรวัลย์ วรรณบุตร (แพรี่) จากรายการ ฟาดหัวข่าว อมรินทร์ทีวี 34HD
• รางวัลพิธีกรหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สุริวิภา กุลตังวัฒนา จากรายการ โต๊ะหนูแหม่ม ช่อง workpoint
• รางวัลพิธีชายดีเด่น ได้แก่ อ.ยิ่งศักดิ์ จงเลิศเจษฎาวงศ์ จากรายการ “คนดังนั่งเคลียร์” ช่อง 8
• รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม ได้แก่ กรรชัย กำเนิดพลอย จากรายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์ ช่อง 3HD
• รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ดร.อริสรา กำธรเจริญ จากรายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์ ช่อง 3HD
• รางวัลรายการข่าวทอล์กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ โหนกระแส ช่อง 3HD
• รางวัลรายการให้ความรู้ด้านกฎหมายดีเด่น ได้แก่ รายการ โหนกระแสแต่เช้า โดย ทนายรณณรงค์ แก้วเพ็ชร์ ช่อง 3HD
• รางวัลศิลปินไอดอลหญิงดีเด่น ได้แก่ วง Bowlmm (โบว์อิม)
• รางวัลศิลปินกลุ่มไอดอลหญิงดีเด่นได้แก่ วง Wisdom
• รางวัลศิลปินกลุ่มไอดอลหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ วง Last Idol
• รางวัลศิลปินหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ พั้นซ์ วรกาญจน์ จากค่ายข้าวสารเพลย์
• รางวัลศิลปินกลุ่มยอดเยี่ยม ได้แก่ วงสไมล์บัฟฟาโล่ จากค่ายข้าวสารเพลย์
• รางวัลนักแสดงเจ้าของวลีเด็ดแห่งปี ได้แก่ สุปราณี เจริญผล จากละคร ตะวันตกดิน อมรินทร์ทีวี 34HD
• รางวัลนักแสดงคู่จิ้นซีรี่ส์วายหน้าใหม่ดีเด่น ได้แก่ วัทธิกร เพิ่มทรัพย์หิรัญ (เกี๊ยก) และ กิตติคุณ ตันสุหัส (กุน)จากซีรีส์เรื่อง The Promise สัญญา|ไม่ลืม ทาง WeTV
• รางวัลนักแสดงซีรี่ส์ดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม ได้แก่ แม้ก กรธัสส์ รุจีรัตนาวรพันธุ์ จากออริจินัลซีรี่ส์ Love Me Again อีกครั้งฉันรักเธอ ทาง Viu
• รางวัลซีรี่ส์วายดีเด่น ได้แก่ FUTURE วิศวะสุดหล่อกับคุณหมอของผม ช่อง 9 MCOT HD
• รางวัลซีรี่ส์คอเมดี้ยอดเยี่ยม ได้แก่ Love Me Again อีกครั้งฉันรักเธอ ผลิตโดย บริษัท กองทัพโปรดักชั่น จำกัด และ Viu Thailand


• รางวัลซีรี่ส์วายยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ คินน์พอร์ช เดอะ ซีรีส์ ผลิตโดย บริษัท บี ออน คลาวด์ (Be On Cloud) จำกัด รับรางวัลโดย น๊อต ณัฐสิทธิ์, เพิร์ธ-นคุณ สเกร และผู้บริหาร จาก “คินน์พอร์ช เดอะซีรี่ส์”
• รางวัลเอฟเฟ็กต์ยอดเยี่ยม ได้แก่ มาร์ค ดราก้อน ไทยแลนด์ จากละครเรื่อง ขวางทางปืน ช่อง 7HD
• รางวัลนักแสดงเจ้าบทบาทชายยอดเยี่ยม ได้แก่ อนุชิต สพันธุ์พงษ์ จากละคร ลายกินรี ช่อง 3HD
• รางวัลนักแสดงเจ้าบทบาทหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ พรนภา เทพทินกร จากละคร หงส์ในกรงกา ช่อง 7HD
• รางวัลนักแสดงเจ้าบทบาทชายดีเด่น ได้แก่ วสุ แสงสิงแก้ว จากละคร เลือดเจ้าพระยา ช่อง 3HD
• รางวัลนักแสดงดาวร้ายหญิงดีเด่น ได้แก่ ณธษา เวชประสิทธิ์ จากละคร หงส์ในกรงกา ช่อง 7HD
• รางวัลนักแสดงดาวรุ่งชายดีเด่น ได้แก่ ภูมิ-ภูริพันธ์ ทรัพย์แสงสวัสดิ์ พระเอกจากละคร มงกุฎกรรม ช่อง8
• รางวัลนักแสดงดาวรุ่งหญิงดีเด่น ได้แก่ เมย์-ณัฐพัชร พงษ์ประพันธ์ จากละคร ตะนาวศรี ช่อง 8
• รางวัลนักแสดงดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม ได้แก่ สมิธ-ภาสวิชญ์ บูรณนัติ จากละคร สะใภ้สายตรอง ช่อง 3HD
• รางวัลนักแสดงแอ็คชั่นดีเด่น ได้แก่ คุณสุทธิ์คุณ วันทานุ จากละคร ดงพญาเย็น ช่องONE31
• รางวัลนักแสดงชายสมทบดีเด่น ได้แก่ อัศนัย เทศทะวงศ์ จากละคร ขวางทางปืน ช่อง 7HD
• รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ พิชชาภา พันธุมจินดา จากละคร สะใภ้สายสตรอง ช่อง 3HD
• รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ธัชพล กู้วงศ์บัณฑิต จากละคร เลือดเจ้าพระยา ช่อง 3HD
• รางวัลนักแสดงนำชายดีเด่น ได้แก่ วชิรวิชญ์ ไพศาลกุลวงศ์ จากละคร ยมทูตกับภูตสาว ช่อง 3HD
• รางวัลผู้กำกับละครสร้างสรรค์สังคมยอดเยี่ยม ได้แก่ กิตติศักดิ์ ชีวาสัจจาสกุล จากละครเรื่อง สาปซ่อนรัก ช่อง 3HD
• รางวัลผู้กำกับละครแอ็คชั่นยอดเยี่ยม ได้แก่ โอริเวอร์ บีเวอร์ จากละคร ขวางทางปืน ช่อง 7HD
• รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมยอดเยี่ยม ได้แก่ Junk Mail จดหมายที่ไม่ถูกเปิด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
• รางวัลละครยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ คือเธอ ผลิตโดย บริษัท ทองเอ็นเตอร์เทนเมนต์ จำกัด ช่อง 3HD รับรางวัลโดย คุณปิ๊ก-ดนยา ทรัพย์ยิ่ง ผู้เขียนบทละคร “คือเธอ”
• รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ใหม่ เจริญปุระ จาก สาปซ่อนรัก ช่อง 3HD

 

 

ใส่ความเห็น

อีเมลของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น ช่องข้อมูลจำเป็นถูกทำเครื่องหมาย *